Liên hệ Diễn đàn BLOG Rss Index Sitemap
Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - Hanoi South Office Of Lawyers - Tel:(+84)4 3724 6666, Mobile: (+84)90 574 6666 - Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - Hanoi South Office Of Lawyers - Tel:(+84)4 3724 6666, Mobile: (+84)90 574 6666 - Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - Hanoi South Office Of Lawyers - Tel:(+84)4 3724 6666, Mobile: (+84)90 574 6666

HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN

Mr.Sơn
Mrs.Hạnh
Hotline: 098 367 6668

Tin nhanh hoạt động

Thông tin pháp luật

Dịch vụ - HSLAW

 

Giá đền bù đất nông nghiệp và các khoản hỗ trợ sau thu hồi đất

Giá đền bù đất nông nghiệp và các khoản hỗ trợ sau thu hồi đất
Gia đình tôi có 2 thửa đất nông nghiệp 64 được nhà nước thu hồi, lần 1 bị thu hồi 20% của thửa thứ nhất, lần 2 bị thu hồi 15% của thửa thứ 2. Tổng 2 lần bị thu hồi là 35% và theo như tôi được biết nếu bị thu hồi 30-70% đất Nông nghiệp sẽ được đền bù ...
   
 
 
Hỏi:

Vui lòng cho tôi hỏi giá đền bù đất nông nghiệp nội thành Hà Nội? Cụ thể là Quận Long Biên là bao nhiêu? Gia đình tôi có 2 thửa đất nông nghiệp 64 được nhà nước thu hồi, lần 1 bị thu hồi 20% của thửa thứ nhất, lần 2 bị thu hồi 15% của thửa thứ 2. Tổng 2 lần bị thu hồi là 35% và theo như tôi được biết nếu bị thu hồi 30-70% đất Nông nghiệp sẽ được đền bù cấp nhà chung cư và được đào tạo học nghề. Liệu Gia Đình tôi có được đền bù chung cư không và thành phần nào trong Gia Đình tôi được đào tạo nghề? Mong được quý cơ quan giải đáp!
 
Đáp:
Do trong câu hỏi ông không nêu rõ thời điểm thu hồi và đã được phê duyệt phương án bồi thường, hỗ trợ chưa. Do vậy, Chúng tôi xin trả lời ông như sau:
 
1. Trường hợp đã thu hồi và được phê duyệt phương án bồi thường, hỗ trợ trước thời điểm ngày 01/10/2009 (thời điểm Nghị định số 69/2009/NĐ-CP ngày 13 tháng 8 năm 2009 của Chính phủ và Quyết định số 108/2009/QĐ-UBND ngày 29 tháng 9 năm 2009 của UBND Thành phố có hiệu lực thi hành): 
 
Theo quy định tại Điều 40 Quyết định số 18/2008/QĐ-UBND ngày 29 tháng 9 năm 2008 của UBND thành phố Hà Nội về việc Ban hành quy định về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư trên địa bàn thành phố Hà Nội đối với hộ bị thu hồi trên 30% diện tích đất nông nghiệp được giao thì được hỗ trợ bằng tiền để tự chuyển đổi nghề nghiệp và tạo việc làm là 30.000đ/m2 và được mua nhà ở căn hộ trong quỹ nhà tái định cư. Trường hợp hộ gia đình, cá nhân không có nhu cầu nhận nhà ở thì được bồi thường bằng tiền (việc bồi thường bằng tiền thực hiện theo quy định tại điểm đ, khoản 3 Điều 40 Quyết định số 18/2008/QĐ-UBND).
 
2. Trường hợp phê duyệt phương án bồi thường, hỗ trợ sau thời điểm ngày 01/10/2009 (thời điểm Nghị định số 69/2009/NĐ-CP ngày 13 tháng 8 năm 2009 của Chính phủ và Quyết định số 108/2009/QĐ-UBND ngày 29 tháng 9 năm 2009 của UBND Thành phố có hiệu lực thi hành):
 
Theo quy định tại khoản 3 Điều 13 Quyết định số 108/2009/QĐ-UBND thì hộ gia đình, cá nhân bị thu hồi đất nông nghiệp trong địa giới hành chính phường,  ngoài việc được bồi thường theo giá đất nông nghiệp cùng mục đích sử dụng quy định tại bảng giá đất do UBND Thành phố ban hành hàng năm còn được hỗ trợ bằng 30% giá đất ở trung bình của khu vực; diện tích được hỗ trợ theo diện tích đất thực tế bị thu hồi nhưng không quá 05 lần hạn mức giao đất ở mới tại địa phương (không hỗ trợ nhà).
 
3. Đối tượng được hỗ trợ kinh phí đào tạo nghề:
 
Theo quy định tại khoản 3 Điều 40 Quyết định số 108/2009/QĐ-UBND thì người trong độ tuổi lao động thuộc hộ gia đình, cá nhân được hỗ trợ theo quy định  có nhu cầu được học nghề thì được hỗ trợ 01 lần kinh phí để học một nghề bằng hình thức cấp thẻ học nghề (không chi trả trực tiếp bằng tiền cho người lao động); mức hỗ trợ tối đa không quá 6.000.000 đồng/thẻ (sáu triệu đồng).
 
4. Giá đất nông nghiệp tại quân Long Biên: 252.000 đồng/m2.
 
Nguồn: http://tnmtnd.hanoi.gov.vn
 
 
 

HÃY LIÊN LẠC VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN CỤ THỂ
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NAM HÀ NỘI - HSLAWS
Tòa nhà HSLAWS, Số 183 Trường Chinh, Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội. 
  Điện thoại VP: 04 3724 6666 ; Di động : 090 574 6666  

Phản hồi khách hàng

Nguyễn Thanh Nguyên nói: Nhà e có một miếng đất của ông bà cho, một miếng lơn phân ra từng thuở cho 10 người con, gia đình e đang làm giấy tờ ra sổ đỏ đc 3 người những người còn lại đang làm thì ngoài xã nơi e đang ở nói đất thuộc dạng quy hoạch làm khu di tích hố lang thuộc tỉnh Bình DƯơng,thời gian sau nhà e nhận được quyết định đần bù đất không được tái định cư nhưng số tiến quá ít đối với đất đang thuộc mặt tiền đường liên huyện như vậy (nhà e dc chia là 250m vuông), xin luật sư cho e ý kiến Trân trọng ! Nguyễn Thanh Nguyên nói: Nhà e có một miếng đất của ông bà cho, một miếng lơn phân ra từng thuở cho 10 người con, gia đình e đang làm giấy tờ ra sổ đỏ đc 3 người những người còn lại đang làm thì ngoài xã nơi e đang ở nói đất thuộc dạng quy hoạch làm khu di tích hố lang thuộc tỉnh Bình DƯơng,thời gian sau nhà e nhận được quyết định đần bù đất không được tái định cư nhưng số tiến quá ít đối với đất đang thuộc mặt tiền đường liên huyện như vậy (nhà e dc chia là 250m vuông), xin luật sư cho e ý kiến Trân trọng ! Hoàng Thị Sử nói: Cho tôi hỏi: Giá đất đền bù cho đất nông nghiệp(đất ruộng) là bao nhiêu trên một mét vuông ? Mai Hồng Việt nói: Luật sư làm ơn cho tôi hỏi quy định về việc bồi thường hỗ trợ đất nông nghiệp theo luật đất đai 2013. Tôi xin chân thành cảm ơn. nguyễn thế hòa nói: Anh chị ơi. Làm ơn cho em hỏi với: nhà em có khu đất ruộng lúa. Tại đông sơn, thanh hóa. Thuộc khu vực nông thôn.giáp thành phố. Nay nhà nước lấy đất để làm đường( tránh). Vậy cho em hỏi với loại đất như trên thi gia đình tôi, xẻ được đền bù là bao nhiêu/ mv ạ, cảm ơn anh chị! Nông Dương Thìn nói: công trình thủy lợi đi men dọc bờ ruộng nhà tôi chiếm đi diện tích khoảng 8 mét vuông, vậy cho tôi xin hỏi tôi được đền bù theo mức giá nào ? xin văn phòng luật sư tư vấn cho tôi. xin trân trọng cảm ơn. Nguyễn Đình Diệp nói: Cho tôi hỏi:" Gia đình tôi có đền bù 1800 m2 đât ruộng lúa. Trong đó, 1250 m2 đền theo mức 160000VND/m2, còn 550 m2 thì theo mức 60000VND/m2. Cho tôi hỏi có quy định nà như vậy không? Gia đình tôi ở tp. Đông Hà, tỉnh Quảng Trị tran chinh nói: A chi cho e hoi.nha e co9thúoc dat nong nghiep thuoc dien den bu de xay dung ha tang cơ sơ.e o dong anh.a chi cho e hoi gia den bu hien nay la bao nhieu ạ.e cam on a chị nguyen manh hung nói: tôi muốn hỏi nhà tôi có 9 xào 2,đất nông nghiệp đất 2 lúa.Nay tôi muốn hỏi tiền đền bù đất nông nghiệp mới nhất.theo quy định của nhà nước kể từ ngày có hiệu lực 1/7.La nhu the nao.Và nếu đền bù thì được bao nhiêu tiền tren 1m2.
Trang: 1 2  

Ý kiến của bạn

Họ tên:  
Email:
Nội dung:  
Mã bảo vệ:   ASDODT
 

Tin đã đăng