Thời hiệu khởi kiện chia thừa kế là 5 năm đúng hay sai

Ngày đăng: 30/10/2020
Theo Điều 645 Bộ luật Dân sự, thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm kể từ....
Hỏi: Khi mất vào năm 2007, mẹ tôi có để lại một căn nhà và hai mảnh đất nhưng không có di chúc. Hiện gia đình anh tôi đang sử dụng nhà, đất này. Khi nghe tôi hỏi xin một mảnh đất để cất nhà thì anh ấy đã từ chối với lý do đã quá năm năm nên đã hết thời hiệu chia thừa kế. Anh ấy nói đúng hay sai?
 
Đáp:
 
Theo Điều 645 Bộ luật Dân sự, thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm kể từ thời điểm mở thừa kế (tức thời điểm người có tài sản mất). Đối với trường hợp cụ thể của bà, do người mẹ mất vào năm 2008 nên thời hiệu khởi kiện về thừa kế là năm 2018. Nếu không thể tự thỏa thuận việc phân chia di sản của người mẹ để lại, các anh em có thể nộp đơn đến TAND cấp huyện để yêu cầu phân chia di sản. 
 
 
Tòa nhà HSLAWS, Số 183 Trường Chinh, Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội.
Điện thoại VP: 024 3724 6666 ; Di động : 090 574 6666

Danh mục chính

Tin tức nổi bật

Thống kê truy cập

Đang xem: 7 lượt

Tổng số đã xem: 353316 lượt

090 574 6666