Liên hệ Diễn đàn BLOG Rss Index Sitemap
Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - Hanoi South Office Of Lawyers - Tel:(+84)4 3724 6666, Mobile: (+84)90 574 6666 - Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - Hanoi South Office Of Lawyers - Tel:(+84)4 3724 6666, Mobile: (+84)90 574 6666 - Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - Hanoi South Office Of Lawyers - Tel:(+84)4 3724 6666, Mobile: (+84)90 574 6666

HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN

Mr.Sơn
Mrs.Hạnh
Hotline: 098 367 6668

Tin nhanh hoạt động

Thông tin pháp luật

Dịch vụ - HSLAW

 

Hủy bỏ quyết định tuyên bố một người là đã chết

Hủy bỏ quyết định tuyên bố một người là đã chết
Tại khoản 2 Điều 24 Nghị định số 158/ 2005/ NĐ- CP về đăng ký và quản lý hộ tịch cũng quy định: “ Trong trường hợp một người bị Tòa án tuyên bố là đã chết, đã đăng ký khai tử...
 

 
 
Hỏi: Ông C bị TAND tuyên bố là đã chết; đã được gia đình đăng ký khai tử tại UBND xã. Nay đột nhiên ông trở về. Họ hàng, gia đình, vợ con vô cùng vui mừng. Họ tính chuyện đến TAND và UBND để làm thủ tục hủ bỏ các quyết định đã tuyên bố về ông nhưng không biết có được không?
 
Trả lời: 
   Tại khoản 1 Điều 83 Bộ luật Dân sự 2005 quy định về việc hủy bỏ quyết định tuyên bố một người là đã chết, như sau:

   “Khi một người bị tuyên bố là đã chết trở về hoặc có tin tức xác thực là người đó còn sống thì theo yêu cầu của người đó hoặc của người có quyền, lợi ích liên quan, Tòa án ra quyết định hủy bỏ quyết định tuyên bố người đó là đã chết”.

   Tại khoản 2 Điều 24 Nghị định số 158/ 2005/ NĐ- CP về đăng ký và quản lý hộ tịch cũng quy định: “ Trong trường hợp một người bị Tòa án tuyên bố là đã chết, đã đăng ký khai tử, nhưng sau đó còn sống trở về, được Tòa an hủy quyết định tuyên bố chết, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký khai tử căn cứ vào quyết định của Tòa an đã có hiệu lực pháp luật, xóa tên người đó trong Sổ đăng ký khai tử và thu hồi lại Giấy chứng tử đã cấp”.

   Đối chiếu với các quy định trên thì ông C và gia đình có quyền yêu cầu Tòa án nhân dân ra quyết định hủy bỏ quyết định tuyên bố ông đã chết; yêu cấu UBND cấp xã nơi đã đăng ký khai tử xóa tên ông trong sổ đăng ký khai tử và thù hồi lại Giấy chứng tử đã cấp cho gia đình ông.
 
 
 
 
Tòa nhà HSLAWS, Số 183 Trường Chinh, Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội
   Điện thoại: 043 724 6666; Di động: 090  574 6666
 
 

Phản hồi khách hàng

lê xuân Minh nói: thưa Luật sư,ông Phạm Văn Long đã có Quyết định của TAND tuyên bố đã chết, tuy nhiên trong quyết định không tuyên rõ giờ ngày tháng năm chết, vậy khi đăng ký chứng tử ông Long chết căn cứ giờ ngày tháng năm nào? xin cảm ơn
 

Ý kiến của bạn

Họ tên:  
Email:
Nội dung:  
Mã bảo vệ:   Z82HNM
 

Tin đã đăng